2015/11/10 Bình luận : Lượt xem: 2301

Chi phí mua quà biếu tặng có được tính hợp lý không ?

CONG TY KE TOAN HA NOI nhận được cau hỏi của các bạn nhiều vấn đề : " Chi phí mua quà tặng biếu có được tính làm chi phí hợp lý hợp hệ hay không ?"

Cho minh hoi Chi phí mua quà tặng được đưa vào chi phí hợp lý, hợp lệ( đã có hóa đơn đầu vào), khi doanh nghiệp biếu tặng hàng hóa ( có chi tiết danh sách biếu tặng ) có phải xuất hóa đơn hàng đầu ra của hàng hóa biếu tặng không ? Hóa đơn đầu vào và hóa đơn đầu ra có phải kê khai thuế hàng tháng không ? Có tính thuế TNDN đối với Doanh thu biếu tặng không ?

Trả lời : theo tình huống bạn hỏi nếu doanh nghiệp bạn mua hàng hóa về để cho biếu, tặng thì được tính vào chi phí được trừ để tính thuế TNDN và DN bạnđã mua có hóađơn hợp lệ thì được kê khai khấu trừ thuế GTGT(nếu có) (Điều 14 thông tư 219/2013 quy định). Còn khi DN cho biếu tặng khách hàng thì phải xuất hóađơn như giá bán và (ghi rõ là hàng cho biếu, tặng không thu tiền) định kỳ kê khai thuế bìnhthường . Khi hạch toán kế toán bạn nhớ hạch toán vào tài khoản chi phí bán hàng và tài khoản doanh thu nội bộ bạn nhé (Vì cho có lấy tiền đâu). Trường hợp nếu DN khuyến mại cho khách hàng thì khi xuất hóađơn không được ghi đơn giá và thành tiền không được tính thuế chỉ ghi số lượng thôi nhé (ghi rõ là hàng KM không thu tiền).

Bạn tham khảo thêm: Chi phí hợp lý hợp lệ là gì ?

Chúc bạn thành công !


Cùng bình luận !