2015/11/01 Bình luận : Lượt xem: 3128
Khi nào được trả sổ bảo hiểm xã hội? Nghỉ việc bao lâu được nhận sổ BHXH ? làm gì khi doanh nghiệp không trả sổ BHXH

Doanh nghiệp trả sổ BHXH khi nào ?

Tôi hiện đang làm việc cho doanh nghiệp tư nhân có ký hợp động lao động không thời hạn từ năm 2013 đến nay. Giờ Tôi muốn xin vào doanh nghiệp khác với chế độ đãi ngộ lớn hơn. Tôi muốn rút sổ BHXH để hoàn thiện hồ sơ đồng thời đóng bảo hiểm xã hội tại bên mới. Vậy chừng nào tôi nhận được sổ BHXH ? Cần thông báo trước cho doanh nghiệp hay không ?

KẾ TOÁN HÀ NỘI xin trả lời bạn như sau:

Theo Khoản 3 Điều 38 Bộ luật lao động như sau : Khi người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động phải thực hiện nghĩa với doanh nghiệp như sau :

- Báo trước 45 ngày trước khi nghỉ việc áp dụng với hợp đồng lao động không thời hạn.

- Báo trước 30 ngày với hợp đồng lao động có thời hạn từ 1 - 3 năm.

- Báo trước 3 ngày với hợp động lao động thời vụ.

 

Vậy sau khi bạn thực hiện đúng nghĩa vụ của mình như trên thì doanh nghiệp phải có trách nhiệm : Chốt sổ BHXH với cơ quan BHXH đồng thời phải trả sổ BHXH cho bạn khi không còn làm việc tại doanh nghiệp nữa.

Điều đó đồng nghĩa bạn sẽ được sổ BHXH ngay sau khi kết thúc ngày làm việc cuối cùng hoặc ngày hôm sau.

>> Tôi muốn đóng BHXH tự nguyện có được không ?

Tham khảo lấy thêm kinh nghiệm thực tế. 


Cùng bình luận !