2015/09/29 Bình luận : Lượt xem: 3419
Nghỉ ốm đau công ty có phải trả lương không? hướng dẫn Tính lương trong tháng có những ngày nghỉ ốm đau, nằm viện, hay ngày nghỉ bình thường

Nghỉ ốm đau công ty có phải trả lương không?

Câu hỏi : Những ngày nghỉ ốm đau có bị trừ lương không ? Mức trừ được tính như thế nào ?

Trường hợp sau đây : Ông Giang Văn Mai ký hợp đồng không xác định thời hạn với công ty 100% vốn nước ngoài, lương 20 triệu đồng/tháng gồm các khoản như sau:

+ Lương cơ bản 10tr/tháng.

+ Chức vụ 5tr/tháng.

+ Trách nhiệm 4tr/tháng.

+ Điện thoại 1tr/tháng. ( Phụ cấp này không bị trừ )

Trong tháng 9 ông Mai nghỉ ốm nằm viện mất 10 ngày vậy tiền lương ông Mai được nhận trong tháng đó là bao nhiêu.

Trường hợp của ông Mai chúng tôi giải quyết như sau:

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 có hướng dẫn chi tiết các tính lương bạn có thể tham khảo hiểu chi tiết hơn.

Tính tiền lương tháng của ông Mai như sau:

- Một tháng làm bình thường, đầy đủ là 26 ngày/tháng. Tiền lương trong tháng 9 của ông tính nghỉ 10 ngày như sau :

(10.000.000 đồng + 5.000.000 đồng + 4.000.000 đồng) / 26 ngày công x (26 ngày – 10 ngày nghỉ ốm) + 1.000.000 = 12.692.307 đồng.

 

Vậy tháng 9 Ông Giang Văn Mai nhận được số tiền lương là 12.692.307 đồng. ( bao gồm tiền phụ cấp điện thoại, chưa trừ tiền bảo hiểm ).

Số 10 ngày ông Mai nghỉ ốm đau, nằm viện sẽ được cơ quan bảo hiểm thanh toán chi trả theo quy định của BHXH quy đinh.

 


Cùng bình luận !