2015/11/01 Bình luận : Lượt xem: 3861
GIẢM 50% LỚP HỌC KẾ TOÁN THỰC HÀNH, TỔNG HỢP xem ngay
NHẬN GIA SƯ KẾ TOÁN THEO YÊU CẦU MỌI TRÌNH ĐỘ xem ngay
NHẬN LÀM DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRỌN GÓI, LÀM BCTC xem ngay
Tôi muốn tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện có được không ? Tôi phải liên hệ ở đâu ?

Tôi muốn tự đóng BHXH cho mình có được không ?

Hiện Tôi đang làm kinh doanh tự do mà thôi mong muốn sau này có lương hưu, có khoản riêng cho minh tránh phụ thuộc vào các cháu. Coi như có 1 khoản tích lũy cho tuổi già. Tôi thấy chương trình đóng bảo hiểm xã hội của nhà nước rất tin tưởng. Như tôi có thể tự đóng BHXH cho mình được không ? Thủ tục cần những gì ?

KẾ TOÁN HÀ NỘI xin được giải đáp trường hợp của Bác như sau :

- Tại khoản 5 Điều 2 Luật BHXH có quy định rõ ràng như sau : " Đối tượng được tham gia BHXH tự nguyện là công dân Việt Nam, trong độ tuổi lao động và không thuộc một số trường sau đây : 

+ Người tham gia hợp đồng lao động không thời hạn và có thời hạn từ 03 tháng trở nên.

+ Các đối tượng đang làm việc trong cơ quan nhà nước như : Quân đội, sỹ quan, công an nhân dân...... ".

Vậy trường hợp của Bác hoàn toàn đủ điều kiện để tham gia bảo hiểm xã hộ tự nguyện.

Mức đóng BHXH tự nguyện = thấp nhất bằng lương tối thiểu chung, cao nhất bằng 20 lần lương tối thiểu chung. do Bác tự chọn mức lương để đóng. Và hiện nay BHXH tự nguyện là 22% mức lương Bác chọn.

Mức thu nhập tháng = Lmin + m × 50.000 (đồng/tháng)

-         Lmin : là mức lương tối thiểu chung.

-         m: là số nguyên lớn hơn hoặc bằng 0,1,2,3,4,5,6,7,8.... (do người tham gia lựa chọn). 

Bác chọn m= 30 chẳng hạn

Mức thu nhập của Bác = 1.150.000 + 50.000x30 = 2.650.000 VND/tháng

Tiền bác đóng BHXH = 22% tương đương với = 2650000 x 22% = 583.000/Tháng.

Để hiểu rõ hơn Bác liên hệ với cơ quan bảo hiểm xã hội nơi Bác đang cư trú, sinh sống để được hướng dẫn thủ tục tham gia.

Tham khảo thêm: Cách tính tiền thai sản năm 2015

 


Cùng bình luận !